Untitled 2

Trả lương cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm như thế nào?

Câu hỏi: Người lao động trong công ty tôi mỗi người được 12 ngày phép năm. Họ không nghỉ ngày phép này mà quy ra tiền rồi trả cho họ. Bây giờ có 12 ngày thì mỗi tháng tôi trả 1 ngày gộp vào tiền lương có được không, chứ để cuối năm thanh toán thì sẽ là 1 khoản tiền lớn. Người lao động cũng đồng ý phương án đó nhưng không biết pháp luật thế nào?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Nếu người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ căn cứ Khoản 1 Điều 114 Bộ luật Lao động 2012:

Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

1.Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ”.

Căn cứ vào Khoản 3 và Khoản 4 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP:

Điều 26. Tiền lương làm căn cứ để trả lương cho người lao động trong thời gian ngừng việc, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương, tạm ứng tiền lương và khấu trừ tiền lương

3. Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm tại Điều 114 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

a) Đối với người lao động đã làm việc từ đủ 06 tháng trở lên là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm. Đối với người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm vì các lý do khác là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người sử dụng lao động tính trả bằng tiền những ngày chưa nghỉ hằng năm;

b) Đối với người lao động có thời gian làm việc dưới 06 tháng là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của toàn bộ thời gian làm việc.

4. Tiền lương tính trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương quy định tại Khoản 3 Điều này chia cho số ngày làm việc bình thường theo quy định của người sử dụng lao động của tháng trước liền kề trước thời điểm người sử dụng lao động tính trả, nhân với số ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm”.

Như vậy, vì pháp luật chỉ hướng dẫn cách tính tiền lương cho người lao động cho những ngày chưa nghỉ hàng năm mà không nói là số tiền này bắt buộc trả vào cuối năm nên nếu công ty bạn và người lao động đã thoả thuận đồng ý quy đổi ngày nghỉ hàng năm thành tiền và trả theo từng tháng một là không trái theo quy dịnh của pháp luật chỉ cần bạn trả lương phù hợp theo quy định của pháp luật là được.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Nghỉ việc khi chưa làm hợp đồng lao động bằng văn bản ?

Câu hỏi: Hiện tại tôi đang làm việc cho 1 công ty xây dựng. Chỗ người …

Chat Zalo: 0904340664