Untitled 2
Tư vấn pháp lý

Tư vấn pháp lý liên quan đến tranh chấp lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

Q: Doanh nghiệp chúng tôi là công ty bất động sản và đã ra quyết định giải quyết thôi việc đối người lao động. Theo nội dung của Quyết định cũng như Thông báo chấm dứt Hợp đồng lao động thì lý do chấm dứt Hợp đồng lao động là do Công ty thay đổi cơ cấu tổ chức.

Chúng tôi căn cứ vào quy định tại Điều 17 Bộ luật lao động 1994 được sửa đổi, bổ sung vào các năm 2002, 2006 và 2007 ( BLLĐ 1994) để chấm dứt quan hệ lao động với người lao động.

Sau đó người lao động đã khởi kiện tại Tòa án nhân dân quận. Hiện tại, Tòa án nhân dân quận đã ra Quyết định thụ lý vụ án.

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình trong vụ án tranh chấp lao động tại Tòa án nhân dân quận. Công ty mong muốn luật sư SBLaw hỗ trợ những công việc sau:

1.         Tư vấn các vấn đề pháp lý liên quan đến việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động;

2.         Cử luật sư tham gia trong giai đoạn xét xử Sơ thẩm tại Tòa án nhân dân quận để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của Công ty;

A: Trước tiên, chúng tôi, Công ty Luật TNHH S&B (SBLaw) trân trọng cảm ơn Quý Công ty đã liên hệ với chúng tôi khi có nhu cầu tư vấn và hỗ trợ pháp lý liên quan đến tranh chấp lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động đã được Tòa án nhân dân quận  thụ lý giải quyết.

Qua trao đổi với Quý Công ty về các nhu cầu tư vấn pháp lý liên quan. Trên cơ sở các thông tin do Quý Công ty cung cấp, chúng tôi gửi đến Quý Công ty bản Đề xuất dịch vụ với các nội dung cụ thể như sau:

I.ĐÁNH GIÁ SƠ BỘ HỒ SƠ DỰA TRÊN CÁC TÀI LIỆU MÀ QUÝ CÔNG TY CUNG CẤP.

Theo Hợp đồng lao động thì Quý Công ty và người lao động có ký kết và thực hiện Hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Quý Công ty đã có Quyết định không đề ngày tháng mà chỉ đề năm về việc thay đổi cơ cấu tổ chức của Công ty.

Vì lý do này mà Quý Công ty đã không sắp xếp được công việc cho người lao động nên sau khi không thỏa thuận được về việc chấm dứt HĐLĐ quý Công ty đã áp dụng quy định tại Điều 17 Bộ luật lao động 1994 để chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.

Trước khi ra Quyết định chấm dứt quan hệ lao động với người lao động, Quý Công ty đã thông báo cho Sở lao động thương binh và xã hội về việc này.

Việc Công ty áp dụng quy định tại Điều 17 Bộ luật lao động 1994 để chấm dứt quan hệ lao động với người lao động thì phải đảm bảo tuân thủ đầy đủ quy định tại Điều 17 về trường hợp áp dụng, có phương án giải quyết việc làm mới, và đảm bảo thực hiện các quyền lợi cho người lao động.

Căn cứ theo Quyết định của Chủ tịch Công ty không đề ngày, tháng thì với nội dung tại Điều 1 thì đây là tài liệu chứng minh cho trường hợp Công ty được áp dụng quy định tại Điều 17 BLLĐ 1994.

Nhưng các tài liệu hiện có chúng tôi chưa thấy có các tài liệu chúng minh trong việc Quý Công ty có phương án sắp xếp công việc mới cho người lao động hay đã thực hiện việc đào tạo lại cho người lao động hay chưa, hoặc Quý Công ty đã thực hiện việc thanh toán quyền lợi cho người lao động chưa.

Các tài liệu này cần phải cung cấp cho Tòa án để bảo vệ quyền và lợi ích của Quý Công ty.

Chúng tôi hoàn toàn có khả năng tư vấn và hỗ trợ Quý Công ty những nội dung này để đảm bảo hoàn hiện hồ sơ trước khi giao nộp cho Tòa án.

Việc người lao động khởi kiện và đưa ra chứng cứ chứng minh tại Tòa án mới là ý kiến của 1 phía.

Vì vậy Quý Công ty cần hoàn thiện hồ sơ và cung cấp cho Tòa án để bảo vệ quyền lợi ích của mình.

Qua các tài liệu và thông tin mà Quý Công ty cung cấp chúng tôi thấy có nhiều khả năng bảo vệ được quyền và lợi ích hợp pháp của Quý Công ty nếu được tư vấn và hỗ trợ từ phía bên tư vấn.

II.PHÍ DỊCH VỤ

Chi phí dịch vụ để thực hiện các công việc nêu trên như sau:

–         Chi phí dịch vụ để hoàn thành các công việc nêu tại Mục 1.1: 10.000.000 VNĐ (Mười triệu Việt Nam Đồng).

–         Chi phí dịch vụ để hoàn thành các công việc nêu tại Mục 1.2 : 100.000.000VNĐ (Một trăm triệu Việt Nam Đồng).

–         Chi phí nói trên chưa bao gồm 10% VAT, lệ phí nhà nước (nếu có) và phí dịch, sao chụp tài liệu.

Một lần nữa, chúng tôi trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý Khách hàng và mong sớm nhận được ý kiến phản hồi trong thời gian sớm nhất.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Làm chủ lô đề sẽ bị xử lý thế nào?

Câu hỏi: Hàng xóm của tôi là chủ lô đề. Xin hỏi, nếu bây giờ …

Chat Zalo: 0904340664