Untitled 2

Tư vấn thủ tục cấp trích lục bản sao từ sổ địa chính

Câu hỏi: Tôi ở tỉnh X. Tôi có một thửa đất đã xây nhà, giờ tôi muốn chuyển nhượng nhưng khi đi làm trích lục sổ đỏ có đo đạc, thì phòng tài nguyên huyện có phản hồi đất bị chồng lấn 5m và đề nghị chúng tôi liên hệ nhà bên để ký giáp ranh không tranh chấp. Trên thứ tế phần đất xây nhà ở thực địa ai cũng đủ. Xin hỏi: Tôi có thể giải quyết việc này như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 8 Thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định về nội dung bản đồ địa chính như sau:

– Khung bản đồ;

– Điểm khống chế tọa độ, độ cao Quốc gia các hạng, điểm địa chính, điểm khống chế ảnh ngoại nghiệp, điểm khống chế đo vẽ có chôn mốc ổn định;

– Mốc địa giới hành chính, đường địa giới hành chính các cấp;

– Mốc giới quy hoạch; chi giới hành lang bảo vệ an toàn giao thông, thủy lợi, đê điều, hệ thống dẫn điện và các công trình công cộng khác có hành lang bảo vệ an toàn;

– Ranh giới thửa đất, loại đất, số thứ tự thửa đất, diện tích thửa đất;

– Nhà ở và công trình xây dựng khác: chi thể hiện trên bản đồ các công trình xây dựng chính phù hợp với mục đích sử dụng của thửa đất, trừ các công trình xây dựng tạm thời. Các công trình ngầm khi có yêu cầu thể hiện trên bản đồ địa chính phải được nêu cụ thể trong thiết kế kỹ thuật – dự toán công trình;

 Các đối tượng chiếm đất không tạo thành thửa đất như đường giao thông, công trình thủy lợi, đê điều, sông, suối, kênh, rạch và các yếu tố chiếm đất khác theo tuyến;

– Địa vật, công trình có giá trị về lịch sử, văn hóa, xã hội và ý nghĩa định hướng cao;

– Dáng đất hoặc điểm ghi chú độ cao (khi có yêu cầu thể hiện phải được nêu cụ thể trong thiết kế kỹ thuật – dự toán công trình);

– Ghi chú thuyết minh: Khi ghi chú các yếu tố nội dung bản đồ địa chính phải tuân theo các quy định về ký hiệu bản đồ địa chính quy định tại mục II và điểm 12 mục III của Phụ lục số 01 kèm theo Thông tư 25/2014/TT-BTNMT.

Theo quy định trên, bản đồ địa chính của địa phương sẽ thể hiện mốc địa giới hành chính, ranh giới thửa đất,… Khi bạn thực hiện thủ tục cấp trích lục từ sơ đồ địa chính của địa phương và bên địa phương trả lời đất của bạn đang có sự lấn chiếm thì bạn cần làm đơn tường trình gửi tới ủy ban nhân dân cấp xã nơi đang có đất để yêu cầu tiến hành đo đạc lại địa chính, xác minh lại ranh giới thửa đất nếu có tranh chấp để thuận tiện trong quá trình sử dụng đất của gia đình bạn cũng như của người nhận chuyển nhượng sau này.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Điều kiện tách thửa tại thành phố Hồ Chí Minh

Câu hỏi: Em hiện cư trú tại H. Củ Chi – Tp. HCM. Em có …

Chat Zalo: 0904340664