Untitled 2

Tư vấn về hành vi khai khống vốn điều lệ công ty

Câu hỏi:

Công ty mình ở Hải Phòng. Sếp mình muốn tạo hồ sơ khai khống với mức vốn điều lệ tăng lên gần 15 tỷ đồng, trong khi vốn điều lệ của công ty mình là 5 tỷ để tham gia đấu giá một số công trình có vốn cao. Vậy cho mình hỏi là:

  • Việc khai khống số vốn điều lệ như trên có ảnh hưởng đến công ty không?
  • Ai là người chịu trách nhiệm khi sự việc bị phát hiện?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bnaj về hành vi khai khống vốn điều lệ công ty, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 5 Điều 17 Luật doanh nghiệp năm 2014 có quy định như sau:

“5. Kê khai khống vốn điều lệ, không góp đủ số vốn điều lệ như đã đăng ký; cố ý định giá tài sản góp vốn không đúng giá trị”.

Đồng thời theo quy định tại Khoản 3 Điều 28 Nghị định số 50/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

  1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký.

  1. Biện pháp khắc phục hậu quả:

c) Buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ phần vốn góp, cổ phần của các thành viên, cổ đông bằng số vốn đã góp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này”.

Như vậy, việc công ty khai khống vốn điều lệ là một trong những hành vi bị nghiêm cấm theo Luật doanh nghiệp 2014. Khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện ra hành vi này, công ty sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Ngoài ra doanh nghiệp buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ bằng số vốn đã góp đối với hành vi vi phạm.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

XIN CẤP GIẤY PHÉP HOẠT ĐỘNG DỊCH VỤ VIỆC LÀM

XIN CẤP GIẤY PHÉP HOẠT ĐỘNG DỊCH VỤ VIỆC LÀM

XIN CẤP GIẤY PHÉP HOẠT ĐỘNG DỊCH VỤ VIỆC LÀM

Chat Zalo: 0904340664