Untitled 2

Xe tải muốn đóng thêm thùng và sơn biển hiệu công ty

Câu hỏi: Xe tải muốn đóng thêm thùng và sơn biển hiệu công ty có được không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc đóng thêm thùng cho xe tải:

Theo khoản 4, Khoản 5 Điều 3 Thông tư số 85/2014/TT-BGTVT quy định về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thì:

“4. Cải tạo xe cơ giới là việc thay đổi kết cấu, hình dáng, bố trí, nguyên lý làm việc, thông số, đặc tính kỹ thuật của một phần hoặc toàn bộ hệ thống, tổng thành của xe cơ giới. Trường hợp thay thế hệ thống, tổng thành bằng hệ thống, tổng thành khác cùng kiểu loại, của cùng nhà sản xuất (cùng mã phụ tùng) thì không phải là cải tạo.

5. Xe bao gồm xe ô tô, sơ mi rơ moóc và rơ moóc”.

Như vậy căn cứ theo quy định trên, việc đóng thêm thùng cho xe tải thuộc loại hành vi thay đổi kết cấu, hình dáng, bố trí của xe – tức là hành vi cải tạo xe cơ giới.

Khoản 1 Điều 10 Thông tư số 85/2014/TT-BGTVT quy định:

“1. Xe cơ giới sau khi thi công cải tạo theo thiết kế đã thẩm định phải được Cục Đăng kiểm Việt Nam hoặc đơn vị đăng kiểm xe cơ giới (sau đây gọi chung là cơ quan nghiệm thu) nghiệm thu theo trách nhiệm quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này và cấp Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới cải tạo theo mẫu quy định tại Phụ lục V ban hành kèm theo Thông tư này (sau đây gọi tắt là Giấy chứng nhận cải tạo) …”.

Theo đó, bạn phải tiến hành làm thủ tục hoán cải xe và được cấp Giấy chứng nhận cải tạo xe. Tiếp đó, bạn còn cần làm thủ tục đổi giấy chứng nhận đăng ký lại xe theo Khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA, cụ thể:

“1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này …”.

Thứ hai, về việc sơn biển hiệu, logo công ty lên xe tải:

Điều 32 Luật quảng cáo năm 2012 quy định:

“…Việc thể hiện biểu trưng, lô-gô, biểu tượng của chủ phương tiện giao thông hoặc hãng xe trên phương tiện giao thông phải tuân thủ các quy định của pháp luật về giao thông”.

Do đó, trong quá trình thực hiện, tổ chức, cá nhân phải thực hiện theo quy định của pháp luật giao thông. Để đảm bảo điều đó, công ty khi dán lô – gô phải thực hiện đảm bảo quy định về vị trí và diện tích dán trên phương tiện:

– Không được thể hiện sản phẩm quảng cáo ở mặt trước, mặt sau và trên nóc của phương tiện giao thông.
– Sản phẩm quảng cáo không được vượt quá 50% diện tích mỗi mặt được phép quảng cáo của phương tiện giao thông.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

CÁC ƯU ĐÃI VỀ ĐẦU TƯ THEO PHÁP LUẬT VIỆT NAM

Câu hỏi: Các ưu đãi dành cho các nhà đầu tư theo pháp luật Việt Nam …

Chat Zalo: 0904340664