Untitled 2

Xử lý với hành vi buôn bán tiền giả

Dịp cuối năm và giáp Tết Nguyên đán, tình trạng buôn tiền giả gia tăng và khá lộ liễu. Hành vi này bị coi là vi phạm pháp luật. Vậy khi phát hiện và bắt được những đối tượng này sẽ bị xử lý như thế nào? Các mức phạt đối với hành vi này?

Trả lời:

Tiền giả là những loại tiền làm giống như tiền Việt Nam nhưng không phải do Ngân hàng Nhà nước phát hành. Theo quy định, người mua và bán tiền giả đều bị xử lý hình sự không phụ thuộc vào số lượng nhiều hay ít.

Điều 207 Bộ luật hình sự năm 2015 như sau:

“Điều 207. Tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả

  1. Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.
  2. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.
  3. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 50.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.
  4. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.
  5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

Như vậy, người mua và bán tiền giả đều bị xử lý hình sự với các mức phạt tù khác nhau mà không phụ thuộc thuộc vào mệnh giá, giá trị tiền để mua bán.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Bị cáo không có mặt tại phiên tòa thì xử lý như thế nào?

Câu hỏi: Em tôi đánh người bị người ta kiện nhưng rồi bỏ trốn, đến …

Chat Zalo: 0904340664