Untitled 2

Anh em nuôi có được phép kết hôn theo pháp luật?

Câu hỏi :  Chào luật sư công ty luật SBLaw. Cháu có thắc mắc như sau muốn được luật sư giải đáp.  Cháu được nhận làm con nuôi trong một gia đình. Cháu và anh nuôi có tình cảm với nhau và muốn đi đến hôn nhân nhưng bị bố mẹ nuôi cháu ngăn cấm vì bố mẹ nuôi cháu bảo chúng cháu là anh em trong một gia đình, nếu kết hôn với nhau là vi phạm đạo đức và pháp luật. Luật sư cho cháu hỏi có đúng là việc kết hôn giữa anh em nuôi bị pháp luật ngăn cấm?

Câu trả lời:  Công ty luật SB Law xin cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc của mình đến cho chúng tôi. Đối với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau.  Những hành vi kết hôn  bị pháp luật nghiêm cấm được quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014, đó là các trường hợp sau:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

Như vậy, pháp luật không nghiêm cấm việc anh em nuôi kết hôn.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664