Untitled 2
Cây gây thương tích, chủ sở hữu có phải bồi thường thiệt hại - internet

Cây gây thương tích, chủ sở hữu có phải bồi thường thiệt hại?

Câu hỏi: Nhà tôi có trồng một số cây cảnh, do không để ý nên cành cây đâm ra ngoài hàng rào làm cho hàng xóm tôi đi qua và bị chọc vào mắt. Họ yêu cầu gia đình tôi bồi thường. Xin hỏi gia đình tôi có phải chịu trách nhiệm bồi thường không?

Trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

 

Điều 604 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra như sau:

“Điều 604. Bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra

Chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý phải bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì chủ sở hữu phải bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra, dù lỗi gây ra không phải của chủ sở hữu nhưng trong trường hợp của bạn, bạn vẫn phải chịu trách nhiệm bồi thường đối với thiệt hại gây ra bởi cây cối của mình.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà từ SBLAW đã có phần trao đổi về Những điểm mới của chế định thừa kế trong Bộ luật dân sự trong chương trình Bạn và pháp luật, kênh VOV1, Đài tiếng nói Việt Nam.

Mời Quý vị xem nội dung tại đây:

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

contract_ofym

Hợp đồng vô hiệu

Câu hỏi: Tôi muốn hỏi trong trường hợp hợp đồng vô hiệu do có đối …

Chat Zalo: 0904340664