Untitled 2
Chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng cho vợ sau khi ly hôn không - internet

Chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng cho vợ sau khi ly hôn không?

Câu hỏi: Tôi là Linh. Tôi vừa mới ly hôn với chồng. Do thân thể yếu  nên tôi tạm thời chưa đi làm được dẫn đến điều kiện kinh tế còn khó khăn túng thiếu. Xin hỏi, chồng cũ của tôi có nghĩa vụ cấp dưỡng cho tôi trong thời gian tôi không đi làm không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 115 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ chồng khi ly hôn:

“Khi ly hôn nếu bên khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình.”

Theo quy định của pháp luật, thì khi ly hôn nếu điều kiện kinh tế của bạn khó khăn, túng thiếu thì bạn có thể yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì chồng cũ của bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà đã tư vấn cho bà con Việt Kiều về vấn đề cư trú, hôn nhân và gia đình trên truyền hình Netviet – VTC10.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664