Untitled 2

Chồng tự ý bán đất là tài sản chung được không?

Câu hỏi: Năm 1994 ông nội em có viết giấy bán cho đất cho nhà hàng xóm diện tích là 9m2. nhưng không có chữ ký của bà nội và các con và cũng không ra phường xác nhận thì giấy đấy có được công nhận là đúng không?

Luật sư tư vấn:

Thời điểm năm 1994 thuộc sự điều chỉnh của Luật hôn nhân gia đình 1986, Luật đất đai 1993

Trường hợp mảnh đất là tải sản chung của ông bạn và bà bạn thì căn cứ Điều 15, Luật hôn nhân gia đình năm 1986:

Tài sản chung được sử dụng để bảo đảm những nhu cầu chung của gia đình.

Vợ, chồng có quyền và nghĩa vụ ngang nhau đối với tài sản chung. Việc mua bán, đổi, cho, vay, mượn, và những giao dịch khác có quan hệ đến tài sản mà có giá trị lớn thì phải được sự thoả thuận của vợ, chồng.

Theo quy định nêu trên, đối với tài sản là bất động sản là tài sản chung của hai vợ chồng thì việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với mảnh đất trên phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của hai vợ chồng. Như vậy, khi thực hiện hợp đồng mua bán vào năm 1994 phải có chữ ký của bà bạn.

Đối với trường hợp quyền sử dụng đất là tài sản riêng của ông nội bạn thì cần đáp ứng Điều 30 Luật đất đai 1993 như sau:

Không được chuyển quyền sử dụng đất trong những trường hợp sau đây:

1. Đất sử dụng không có giấy tờ hợp pháp;

2. Đất giao cho các tổ chức mà pháp luật quy định không được chuyển quyền sử dụng;

3. Đất đang có tranh chấp.

Nếu ông bạn không thuộc các trường hợp trên thì có quyền chuyển nhượng 9m2 đất đó mà không cần thỏa thuận với bà của bạn.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Có được xây dựng trạm trộn bê tông trên đất nông nghiệp?

Câu hỏi:Công ty tôi muốn làm trạm trộn bê tông nhựa, nhưng mảnh đất chúng …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664