Untitled 2
Con sinh ra sau khi hôn nhân chấm dứt có được coi là con chung của vợ chồng không - internet

Con sinh ra sau khi hôn nhân chấm dứt có được coi là con chung của vợ chồng không?

Câu hỏi: Tôi là Hương. Tôi và chồng tôi ly hôn được 8 tháng, lúc mới ly hôn thì tôi phát hiện tôi có mang thai được 1 tháng. Bây giờ tôi đã sinh cháu và tôi có điện cho chồng cũ yêu cầu cấp dưỡng vì đó là con chung nhưng chồng cũ của tôi không đồng ý vì không tin đó là con có từ trong thời kỳ hôn nhân. Xin hỏi, con của tôi mới sinh có được coi là con chung của vợ chồng không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 88. Xác định cha, mẹ

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

Theo quy định của pháp luật, con bạn sinh ra trong thời hạn 8 tháng (khoảng 240 ngày) kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân thì được coi là con do bạn có thai trong thời kỳ hôn nhân. Như vậy, con do người vợ tức là bạn có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng bạn.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà đã tư vấn cho bà con Việt Kiều về vấn đề cư trú, hôn nhân và gia đình trên truyền hình Netviet – VTC10.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664