Untitled 2
mua bán nhà đất

Đăng ký biến động khi chuyển từ thuê đất sang giao đất có thu tiền

Câu hỏi: Tôi có ký hợp đồng thuê đất với nhà nước là 50 năm. Nay tôi muốn chuyển từ hình thức thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất có được không?  Nếu được tôi phải chuẩn bị những giấy tờ gì và nộp tại cơ quan nào?

Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 quy định về quyền của người sử dụng đất như sau: “ Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này”.

Căn cứ Điểm g Khoản 4 Điều 95 Luật đất đai năm 2013 và Điều 85 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết một số điều của Luật Đất đai quy định về đăng ký biến động khi chuyển từ thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất, bạn hoàn toàn có quyền xin chuyển từ hình thức thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất.

Theo đó, bạn cần chuẩn bị 2 bộ hồ sơ và nộp tại Bộ phận tiếp nhận và giải quyết hồ sơ của Văn phòng đăng ký đất đai chi nhánh cấp huyện. Hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản khác gắn liền với đất;
  • Tờ khai thuế;
  • Tờ khai tiền sử dụng đất;
  • Quyết định cho thuê đất, Hợp đồng cho thuê đất;
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Chứng từ về việc thực hiện nghĩa vụ tài chính;
  • Các giấy tờ khác có liên quan.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Xây nhà trên đất vườn có bị phạt không?

Câu hỏi: Bố mẹ tôi được thừa kế của ông bà nội 1 mảnh đất …

Chat Zalo: 0904340664