Untitled 2

Độ tuổi đăng ký kết hôn của nam là bao nhiêu?

Câu hỏi: Mình là Dũng, ở Hòa Bình. Mình năm nay 20 tuổi nhưng trên giấy tờ thì đến ngày 18/12/2017 mình mới đúng 20 tuổi. Vậy cho mình hỏi: Từ bây giờ đến trước ngày 18/12/2017 mình có thể đăng ký kết hôn được không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điểm a Khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a. Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; …”.

Như vậy, theo quy định này thì nếu bạn là nam, sinh ngày 18/12/1997 thì đến ngày 18/12/2017 bạn mới đủ điều kiện về độ tuổi để kết hôn. Trường hợp chưa đến ngày đó mà bạn vẫn ra ủy ban nhân dân xã đăng ký kết hôn thì ủy ban nhân dân xã sẽ không chấp nhận yêu cầu của bạn.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664