Untitled 2
trao đổi nơi làm việc

Đối thoại tại nơi làm việc có bắt buộc không?

Câu hỏi: Chào Luật sư, tôi có tham gia vào công đoàn cơ sở tại nơi tôi làm việc. Trong quá trình làm việc, tôi không thấy công ty tổ chức đối thoại. Luật sư cho hỏi, việc đối thoại tại nơi làm việc có bắt buộc không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm dến dịch vụ tư vấn của chúng tôi. Liên quan đến vấn đề bạn thắc mắc, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 65 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

Điều 65. Tiến hành đối thoại tại nơi làm việc

  1. Đối thoại tại nơi làm việc được tiến hành định kỳ 03 tháng một lần hoặc theo yêu cầu của một bên.
  2. Người sử dụng lao động có nghĩa vụ bố trí địa điểm và các điều kiện vật chất khác bảo đảm cho việc đối thoại tại nơi làm việc.”

Như vậy, đối thoại tại nơi làm việc khi một bên có nhu cầu hoặc được tiến định kì 03 tháng/lần. Tiến hành định kì 3 tháng/lần là quy định bắt buộc nhằm bảo đảm việc chia sẻ thông tin, tăng cường sự hiểu biết giữa người sử dụng lao động và người lao động để xây dựng quan hệ lao động tại nơi làm việc và đảm bảo bảo việc thực hiện quy chế dân chủ tại cơ sở.

Trong trường hợp công ty chưa tổ chức đối thoại, bạn có thể gửi yêu cầu lên ban lãnh đạo của công ty về việc đối thoại tại nơi làm việc.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Đăng ký bản quyền tác phẩm viết

Hồ sơ xác nhận người nước ngoài không phải cấp giấy phép lao động

Câu hỏi: Tôi có người bạn là người Trung Quốc sắp tới sang Việt Nam …

Chat Zalo: 0904340664