Untitled 2

Hồ sơ hưởng chế độ của lao động nữ có bắt buộc giấy chứng sinh không ?

Câu hỏi: Tôi đang nghỉ thai sản mà lúc nộp giấy tờ để hưởng tiền thai sản không biết phải có giấy photo chứng sinh có công chứng nên đã không nộp mà đã về quê làm giấy khai sinh. Vì vậy bây giờ hồ sơ của tôi chỉ có giấy khai sinh thì tôi có được hưởng tiền thai sản không?

CÁC CHẾ ĐỘ TIỀN THAI SẢN BẢO HIỂM XÃ HỘI MỚI NHẤT 2020

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo Khoản 2.2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH 2019 Ban hành quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH, chi trả các chế độ BHXH, BHTN thì hồ sơ của lao động nữ đang đóng BHXH sinh con bao gồm Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập và hồ sơ (a) Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.

Như vậy, trường hợp bạn chỉ có giấy khai sinh thì vẫn được hưởng tiền thai sản như bình thường.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

giảm tỷ lệ đóng bảo hiểm xã hội

Quy định giảm mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với doanh nghiệp

Ngày 27 tháng 5 năm 2020, Chính phủ ban hành Nghị định số 58/2020/NĐ-CP quy …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664