Untitled 2
Luật sư Nguyễn Thanh Hà

Không trực tiếp thực hiện công việc có bị đuổi việc không?

Câu hi: Tôi và công ty kí hợp đồng lao động 1 năm và công việc của tôi là coi xe. Tuy nhiên vì việc riêng tôi không thường xuyên có mặt được nên nhờ em tôi coi xe hộ. Lần trước công ty đi kiểm tra lúc tôi không có mặt ở đấy mà chỉ có em tôi nên họ muốn chấm dứt hợp đồng lao động với tôi. Vậy công ty làm thế có đúng không?

Lut sư tư vn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản a Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 thì người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động. Theo hợp đồng lao động giữa bạn với công ty thì người thực hiện công việc phải là bạn, nhưng bạn lại thường xuyên vắng mặt và giao công việc cho người khác nên công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với bạn.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Sửa máy

Có được thu học phí người lao động được tuyển vào để học nghề?

Câu hỏi: Em trai tôi có xin vào làm tại một hiệu sửa xe. Trong …

Chat Zalo: 0904340664