Untitled 2

Trả lương trong trường hợp nhân viên không đồng ý thay đổi công tác

Câu hi: Công ty tôi có nhu cầu mở rộng sản xuất kinh doanh nên cần chuyển nhân viên làm vị trí khác, tuy nhiên nhân viên này không đồng ý mà muốn nghỉ việc. Vậy công ty tôi có phải trả lương không?

Lut sư tư vn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo Khoản 4 Điều 8 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của bộ luật lao động thì: “Ngưi lao đng không đng ý tm thi làm công vic khác so vi hp đng lao đng quy đnh ti Khon 3 Điu này mà phi ngng vic thì ngưi s dng lao đng phi tr lương ngng vic theo quy đnh tKhon 1 Điu 98 ca B lut Lao đng.”

Khoản 1 Điều 98 BLLĐ 2012 quy định: “Nếu do li ca ngưi s dng lao đng, thì ngưi lao đng đưc tr đ tin lương”

Như vậy, công ty bạn vẫn phải trả lương đầy đủ cho người lao động trong trường hợp này.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Sửa máy

Có được thu học phí người lao động được tuyển vào để học nghề?

Câu hỏi: Em trai tôi có xin vào làm tại một hiệu sửa xe. Trong …

Chat Zalo: 0904340664