Untitled 2
hôn nhân

Lợi dụng kết hôn để nhập cảnh, xuất cảnh

Câu hỏi: Anh A và chị B là bạn bè của nhau. Anh A đang làm việc ở Mỹ về Việt Nam ăn tết và gặp lại chị B. Qua nhiều lần nói chuyện, chị B muốn sang Mỹ định cư và nhập quốc tịch Mỹ nên ngỏ lời muốn nhờ anh A đồng ý kết hôn. Khi đã nhập quốc tịch rồi thì sẽ chia tay. Luật sư cho tôi hỏi, như vậy có vi phạm pháp luật hay không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư  vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 11 điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

11. Kết hôn giả tạo là việc lợi dụng kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài; hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình.”

Mà theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 5 về các hành vi pháp luật cấm như sau:

2. Cấm các hành vi sau đây:

  1. a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

…”

Như vậy, kết hôn giả tạo thuộc các hành vi bị pháp luật cấm. Trong trường hợp này, chị A đã lợi dụng việc kết hôn để nhập cảnh và nhập quốc tịch Mỹ, chứ không nhắm mục đích xây dựng gia đình  nên hành vi này là vi phạm pháp luật.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664