Untitled 2
hôn nhân

Ly hôn có cần giấy chứng nhận đăng ký kết hôn không?

Câu hỏi: Tôi muốn làm thủ tục ly hôn với chồng nhưng chồng tôi đã làm mất  giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Vậy quý luật sư cho tôi hỏi, có cần phải có Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn khi làm thủ tục ly hôn không:

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về quyền yêu cầu Tòa án Giải quyết ly hôn

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

  1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.”

Như vậy, bạn có đơn phương yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho mình.

Thứ hai, về giấy đăng ký kết hôn:

Hồ sơ gửi Tòa án yêu cầu giải quyết việc ly hôn phải có Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính). Trong trường hợp không có bản chính thì phải nộp bản sao có chứng thực sao y bản chính hoặc đến UBND xã/phường nơi anh chị đã đăng ký kết hôn để yêu cầu trích lục lại hồ sơ về việc đã đăng ký kết hôn.

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn nên đến UBND phường nơi bạn đã đăng ký kết hôn để yêu cầu trích lục lại hồ sơ về việc đăng ký kết hôn.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664