Untitled 2

Lừa dối khách hành có phải chịu trách nhiệm hình sự không ?

Câu hỏi: Hành vi bán một loại hàng A nhưng nói dối đây là hàng B nhằm thu lợi bất chính 100 triệu có phạm tội không?

10 kỹ năng bán hàng chuyên nghiệp giúp kinh doanh hiệu quả ...

hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Bộ Luật Hình sự 2015, sửa đổi và bổ sung năm 2017 có quy định về tội Lừa dối khách hàng tại Điều 198:

1. Người nào trong việc mua, bán hàng hóa hoặc cung cấp dịch vụ mà cân, đong, đo, đếm, tính gian hàng hóa, dịch vụ hoặc dùng thủ đoạn gian dối khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:

  1. a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
  2. b) Thu lợi bất chính từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.
  3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
  4. a) Có tổ chức;
  5. b) Có tính chất chuyên nghiệp;
  6. c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
  7. d) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.
  8. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Theo như thông tin được cung cấp, hành vi bán loại hàng A nhưng nói dối đây là loại hàng B có thể coi là “dùng thủ đoạn gian dối khác”, làm khách hàng nhầm lẫn về các loại hàng nhằm thu lợi bất chính, cụ thể là 100 triệu đồng.

Như vậy, hành vi này là tội phạm theo khoản 2 Điều 198 BLHS hiện hành. Với hành vi này, người phạm tội có thể bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Điều kiện nhập quốc tịch Việt Nam

Câu hỏi: Tôi có chồng là người Thái Lan. Hiện chồng tôi muốn nhập quốc …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664