Untitled 2

Người nước ngoài muốn lái xe ở Việt Nam có cần chuyển đổi bằng lái không ?

Câu hỏi: Tôi là công dân Nhật Bản, tôi đã có bằng lái xe ô tô của Nhật Bản vẫn còn hiệu lực. Trong thời gian sống tại Việt Nam, tôi có được quyền sử dụng bằng lái của mình và lái xe tại Việt Nam hay không?

Xao xuyến trước nhan sắc của "bóng hồng" lái taxi xinh đẹp nhất ...

hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo Khoản 10 Điều 33 Thông tư 12/2017-TT/BGTVT Quy định về Đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ:

“10. Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

a) Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

b) Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó.”

Hiện tại Việt Nam và Nhật Bản không cùng tham gia một điều ước quốc tế hay hiệp định về giấy phép lái xe nào. Do đó, công dân Nhật Bản có giấy phép của quốc gia mình, muốn lái xe ở Việt Nam thì phải làm thủ tục chuyển đổi giấy phép lái xe sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.

Điều kiện: (theo Khoản 5 và 6 điều 37 Thông tư 12/2017-TT/BGTVT)

– Người nước ngoài có thời gian cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam từ 03 tháng trở lên;

– GPLX nước ngoài còn đủ các yếu tố cần thiết: Còn thời hạn sử dụng, hạng xe được phép điều khiển, không có biểu hiện tẩy xóa hoặc rách nát, không có sự khác biệt về nhận dạng;

– Không đổi GPLX tạm thời của nước ngoài, giấy phép lái xe quốc tế.

Hồ sơ:

Điều 41 Thông tư 12/2017-TT/BGTVT Quy định về Đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định về Thủ tục đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài. Theo đó, người nước ngoài cần chuẩn bị một bộ hồ sơ nộp trực tiếp Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đăng ký cư trú, lưu trú, tạm trú hoặc định cư lâu dài), hồ sơ bao gồm:

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe;

-Bản dịch bằng lái xe nước ngoài ra Tiếng Việt và được bảo chứng chất lượng dịch vụ bởi cơ quan thẩm quyền.

– Bản sao hộ chiếu.

– Bản sao giấy CMND, thẻ cư trú, giấy tờ xác minh định cư lâu dài tại Việt Nam đối với người nước ngoài.

Lệ phí chuyển đổi giấy phép lái xe là 135.000 VND/lần (theo Thông tư 188/2016/TT-BTC), thời gian giải quyết của Sở là trong vòng 5 ngày làm việc.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Giấy phép chứng nhận bảo hiểm xe máy

Quy định bắt buộc phải mua bảo hiểm TNDS đối với xe máy có thực sự phù hợp?

1. Việc quy định bắt buộc phải mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664