Untitled 2

Ném mắm tôm, tạt sơn vào quán của người khác, bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi:

Quán ăn của mình vừa mới khai trương thì đã bị những kẻ lạ mặt tạt sơn, ném nước mắm vào quán?

Hành vi trên bị xử lý như thế nào theo pháp luật?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

Ném chất bẩn vào nơi kinh doanh của người khác có thể bị xử phạt hành chính về hành vi vi phạm quy định về giữ gìn vệ sinh chung căn cứ theo Điểm a Khoản 2 Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

“2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc, nơi sản xuất, kinh doanh của người khác;

b) Tự ý đốt rác, chất thải, chất độc hoặc các chất nguy hiểm khác ở khu vực dân cư, nơi công cộng;

c) Đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác vào hố ga, hệ thống thoát nước công cộng, trên vỉa hè, lòng đường;

d) Để rác, chất thải, xác động vật hoặc bất cứ vật gì khác mà gây ô nhiễm ra nơi công cộng hoặc chỗ có vòi nước, giếng nước ăn, ao, đầm, hồ mà thường ngày nhân dân sử dụng trong sinh hoạt làm mất vệ sinh.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi quy định tại Điểm b, c, d, đ, e Khoản 1 và Điểm b, d Khoản 2 Điều này;

b) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại Điểm a, c Khoản 2 Điều này”.

Như vậy, ném chất bẩn vào nhà người khác có thể bị xử phạt hành chính mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi ném chất bẩn vào nơi sản xuất, kinh doanh của người khác là buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường và buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi nêu trên.

Ngoài ra, hành vi trên còn có thể bị truy cứu theo Điều 143 Bộ luật Hình sự 1999 về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản nếu quán của bạn xác định được vì hành vi ném mắm tôm, tạt sơn mà quán của bạn bị thiệt hại tài sản từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng.

Do đó, khi phát hiện có hành vi trên, gia đình bạn có thể trình báo với công an phường/ xã nơi bạn đang cư trú để kịp thời ngăn chặn hành vi trên.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Bảo mật thông tin xác minh điều kiện thi hành án

Các trường hợp Thừa phát lại không được lập vi bằng

Câu hỏi: Tôi được biết có những trường hợp sẽ không được lập vi bằng. …

Chat Zalo: 0904340664