Untitled 2
nguồn internet

Người nước ngoài có được mở tài khoản ngân hàng tại Việt Nam?

Câu hỏi: Bạn tôi là người New Zealand muốn mở tai khoản thanh toán ở 1 ngân hàng ở VN, do ngân hàng của ổng ở New Zealand không có chi nhánh ở Việt Nam. Nhưng khi liên hệ với Ngân hàng tại Việt Nam thì họ yêu cầu phải có Hợp đồng lao động (bạn tôi đã 67 tuổi hiện đang nghỉ hưu) hoặc đăng ký tạm trú (bạn tôi không có người bảo lãnh tạm trú). Xin hỏi Luật sư là có cách nào để mở tài khoản ngân hàng mà không cần các giấy tờ
nêu trên không?

Luật sư tư vấn:
Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư 23/2014/TT-NHNN hướng dẫn việc mở và sử dụng tài khoản thanh toán tại tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành (được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 02/2019/TT-NHNN) có quy định về tài khoản thanh toán của cá nhân như sau:
“1. Đối với tài khoản thanh toán của cá nhân:
a) Giấy đề nghị mở tài khoản thanh toán lập theo mẫu của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài nơi mở tài khoản và phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 13 Thông tư này;
b) Thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn, giấy khai sinh (đối với cá nhân là công dân Việt Nam chưa đủ 14 tuổi), thị thực nhập cảnh hoặc giấy tờ chứng minh được miễn thị thực nhập cảnh (đối với cá nhân là người nước ngoài) của chủ tài khoản.
c) Trường hợp cá nhân mở tài khoản thanh toán thông qua người giám hộ, người đại diện theo pháp luật thì ngoài các giấy tờ nêu tại điểm a và b khoản 1 Điều này, hồ sơ mở tài khoản thanh toán phải có thêm thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người giám hộ, người đại diện theo pháp luật và các giấy tờ chứng minh tư cách đại diện hợp pháp của người đó đối với chủ tài khoản …”.

Bên cạnh đó, Thông tư cũng có quy định Giấy đề nghị mở tài khoản thanh toán là cá nhân người nước ngoài phải có các nội dung:
“Đối với cá nhân là người nước ngoài: họ và tên, ngày, tháng, năm sinh, quốc tịch; nghề nghiệp, chức vụ; số điện thoại; số hộ chiếu còn thời hạn, ngày cấp, nơi cấp, thị thực nhập cảnh; địa chỉ nơi đăng ký cư trú ở nước ngoài và nơi đăng ký cư trú tại Việt Nam; thuộc đối tượng người cư trú hay người không cư trú”.

Như vậy, nếu không có giấy tờ chứng minh được miễn hoặc không được miễn thị thực
nhập cảnh, không có nơi đăng ký cư trú tại Việt Nam thì ngân hàng không thể hỗ trợ mở
tài khoản cho bạn của bạn.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Vốn

Dự án thế chấp ngân hàng có đáng lo ngại không?

Luật sư Nguyễn Thanh Hà, chủ tịch SBLAW có phần trả lời báo chí về …

Chat Zalo: 0904340664