Untitled 2

Người nước ngoài muốn mua đất ở Việt Nam để mở quán ăn, có được không?

Câu hỏi: Mình là Ánh, mình có bạn là người Mỹ. Anh ấy muốn mua đất tại Việt Nam để mở quán ăn. Vậy cho mình hỏi, bạn mình có được mua đất ở Việt Nam không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 5 Luật Đất đai năm 2013 quy định về người sử dụng đất như sau:

“Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);

3. Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

4. Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

7. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư”.

Như vậy, pháp luật Việt Nam không có khái niệm “mua đất” mà chỉ bao gồm các hình thức sở hữu đất là giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất và nhận chuyển quyền sử dụng đất. Và đối tượng sử dụng đất ở Việt Nam không bao gồm cá nhân nước ngoài. Các chủ thể có yếu tố nước ngoài được sở hữu đất ở Việt Nam chỉ bao gồm Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao; Người Việt Nam định cư ở nước ngoài và Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. Như vậy, anh bạn người Mỹ của bạn không thể “mua” đất ở Việt Nam.

Tuy nhiên, bạn của bạn cũng có những cách khác để mở quán ăn ở Việt Nam chứ không nhất thiết là phải “mua” đất tại đây. Bởi từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, nhà đầu tư nước ngoài được phép thành lập công ty có vốn đầu tư nước ngoài để kinh doanh dịch vụ nhà hàng ăn uống tại Việt Nam mà không kèm theo yêu cầu dự án nhà hàng phải gắn liền với việc xây dựng, mua lại hoặc cải tạo khách sạn. Vì vậy mà bạn của bạn, với tư cách là nhà đầu tư nước ngoài 100% vốn sẽ có những cách để mở quán ăn như sau:

Thứ nhất, bạn của bạn hoàn toàn có thể tự kinh doanh dịch vụ quán ăn bằng cách thuê hoặc mua mặt bằng có sẵn để kinh doanh mở quán ăn;

Thứ hai, bạn của bạn cũng có thể kinh doanh mới 100% vốn nước ngoài để mở quán ăn;

Và cuối cùng, bạn của bạn cũng có thể góp vốn cùng với người Việt Nam để hoạt động kinh doanh, mở quán ăn.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Điều kiện tách thửa tại thành phố Hồ Chí Minh

Câu hỏi: Em hiện cư trú tại H. Củ Chi – Tp. HCM. Em có …

Chat Zalo: 0904340664