Untitled 2
Hợp đồng

Phải làm gì khi người sử dụng lao động trả lương không đúng hạn?

Câu hỏi: Tôi là Hương, 25 tuổi, ở Hà Nội. Tháng 1/2019 tôi có kí hợp đồng lao động với Công ty xuất bản ABC với thời hạn là 1 năm. Tuy nhiên, trong quá trình làm việc, công ty đã chậm trễ trong việc trả lương thậm chí còn trả lương không đúng với trong hợp đồng lao động. Sau 4 tháng làm việc, tôi muốn chấm dứt hợp đồng lao động nhưng công ty không cho với lý do hợp đồng lao động tôi kí chưa hết hạn. Vậy tôi muốn hỏi quý Luật sư tôi có được chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn không ?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 37 Bộ Luật lao động năm 2012 quy định về các trường hợp người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Cụ thể như sau:

Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

Như vậy, theo pháp luật chị có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Nghỉ việc khi chưa làm hợp đồng lao động bằng văn bản ?

Câu hỏi: Hiện tại tôi đang làm việc cho 1 công ty xây dựng. Chỗ người …

Chat Zalo: 0904340664