Untitled 2
Trẻ em

Quan hệ tự nguyện với người chưa thành niên có bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi: Luật sư cho em hỏi, em là nam năm nay em 19 tuồi, có bạn gái 15 tuổi và bọn em đã có vài lần quan hệ với sự đồng ý của bạn gái em. Tuy nhiên, nay nhà cô ấy phát hiện ra và có nói sẽ kiện em thì liệu em sẽ bị xử phạt vì tội gì và có bị phạt tù không ạ?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Đối với trường hợp của bạn, khi bạn thực hiện hành vi giao cấu với bạn gái 15 tuổi khi cả hai cùng tự nguyện thì không coi là tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi và cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Mà bạn sẽ bị truy cứu hình sự với tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Theo Điều 145, Bộ luật hình sự 2015 quy định:

“1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Vậy có thể thấy, bạn đã trên 18 tuổi và theo bạn mô tả thì bạn đã thực hiện hành vi này vài lần vì vậy bạn có thể bị phạt tù từ 3 đến 10 năm theo Khoản 2 Điều trên

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

hóa đơn đỏ

Mua bán trái phép hoá đơn, chứng từ thì bị xử phạt ra sao?

Câu hỏi: Có một người bạn liên hệ với tôi và hỏi tôi có biết …

Chat Zalo: 0904340664