Untitled 2
chuyển tiền

Nhận tiền chuyển khoản nhầm không trả lại thì bị xử phạt thế nào?

Câu hỏi: Hôm trước, tôi có nhận được một số tiền chuyển khoản từ ngân hàng của tôi với số tiền 30.000.000 đồng. Số tiền đó trùng khớp với số tiền mà một người họ hàng đang nợ tôi nên tôi tưởng đó là số tiền trả nợ và đã rút ra tiêu. Tuy nhiên, nay ngân hàng có gọi điện cho tôi và nói có công văn yêu cầu tôi trả lại vì ngân hàng chuyển khoản nhầm. Mà tôi đã tiêu số tiền đó rồi vì ban đầu không biết. Vậy nếu tôi không trả lại thì có vi phạm không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1, Điều 176, Bộ luật hình sự năm 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về Tội chiếm giữ trái phép tài sản:

“1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản trị giá từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc dưới 10.000.000 đồng nhưng tài sản là di vật, cổ vật bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm”.

Theo đó, có thể ban đầu bạn không biết số tiền đó là chuyển khoản nhầm và bạn đã rút ra sử dụng. Tuy nhiên sau khi ngân hàng đã có yêu cầu và bạn biết được số tiền đó là của người khác mà bạn vẫn không trả lại thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều trên. Vì vậy để tránh bị phạt tiền thậm chíí phạt tù bạn nên thu xếp trả lại số tiền đó càng sớm càng tốt.

 

Giới thiệu sblaw

Chat Zalo: 0904340664