Untitled 2

Quy định về mức lương cơ sở mới nhất

Câu hỏi: Mình ở Hà Nội. Hiện nay mình đang là kê toán ở Bảo tàng. Mình muốn biết quy định về tăng lương cơ bản 1.210.000đ năm 2017 và năm ngoái, chị kế toán cũ chi tăng 8% cho cán bộ, công chức có hệ số 2,34. Cho mình hỏi: Vậy giờ văn bản nào quy định vấn đề này?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 3 Nghị định số 47/2017/NĐ-CP quy định về mức lương cơ sở như sau:

“1. Mức lương cơ sở dùng làm căn cứ:

a) Tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này;

b) Tính mức hoạt động phí, sinh hoạt phí theo quy định của pháp luật;

c) Tính các khoản trích và các chế độ được hưởng theo mức lương cơ sở.

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng.

3. Mức lương cơ sở được điều chỉnh trên cơ sở khả năng ngân sách nhà nước, chỉ số giá tiêu dùng và tốc độ tăng trưởng kinh tế của đất nước”.

Theo như Nghị định 47/2017/NĐ-CP thay thế Nghị định 47/2016/NĐ-CP thì việc tăng lương cho cán bộ công chức có hệ số 2,34 đã không còn được quy định nữa. Do đó, đối với các trường hợp này sẽ không được áp dụng mức tăng 8% lương nữa. 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Nghỉ việc khi chưa làm hợp đồng lao động bằng văn bản ?

Câu hỏi: Hiện tại tôi đang làm việc cho 1 công ty xây dựng. Chỗ người …

Chat Zalo: 0904340664