Untitled 2
Sinh viên được hưởng chính sách về nhà ở xã hội như thế nào_sblaw

Sinh viên được hưởng chính sách về nhà ở xã hội như thế nào?

Câu Hỏi: Thưa Luật sư, em có vấn đề muốn nhờ Luật sư tư vấn như sau: Luật sư cho em hỏi các chế độ về nhà ở xã hội dành cho học sinh, sinh viên được quy định như thế nào? Sinh viên có thể sở hữu nhà ở xã hội được không? Em cảm ơn Luật sư

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo Luật Nhà ở năm 2014, các đối tượng sau đây được xem xét hưởng chế độ nhà ở xã hội như sau:

“1. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

  1. Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn;
  2. Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;
  3. Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị;
  4. Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;
  5. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;
  6. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;
  7. Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này;
  8. Học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;
  9. Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.”

Đối với học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề để được hưởng chính sách về nhà ở xã hội cần đáp ứng những điều kiện sau:

– Thứ nhất, đối với đối tượng là học sinh, sinh viên, chỉ được thuê nhà ở xã hội.

– Thứ hai, chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình, chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực

– Không thuộc trường hợp phải đăng ký thường trú, tạm trú tại nơi ở hiện tại.

Hồ sơ chứng minh đối tượng, điều kiện để được hưởng chính sách về nhà ở xã hội như sau:

– Đơn đề nghị: Mẫu số 08 ban hành theo Thông tư 20/2016/TT-BXD ban hành ngày 30/6/2016.

– Xác nhận của cơ sở đào tạo nơi đối tượng đang học tập

Đối tượng muốn thuê nhà ở xã hội nộp hồ sơ tại chủ đầu tư và ban quản lý dự án nhà ở xã hội nơi muốn đăng ký thuê.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

mua chung cư trả góp

Phần sở hữu chung và riêng của nhà chung cư

Câu hỏi: Nhà tôi ở chung cư, 3 hôm nay hàng xóm nhà tôi có …

Chat Zalo: 0904340664