Untitled 2
Thỏa thuận xác lập chế độ tài sản theo thỏa thuận có phải lập bằng văn bản có công chứng không-sblaw

Thỏa thuận xác lập chế độ tài sản theo thỏa thuận có phải lập bằng văn bản có công chứng không?

Câu hỏi: Tôi và chồng lựa chọn chế độ tài sản theo thỏa thuận. Xin hỏi, thỏa thuận này có phải lập thành văn bản có công chứng không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 47 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 47. Thỏa thuận xác lập chế độ tài sản của vợ chồng

Trong trường hợp hai bên kết hôn lựa chọn chế độ tài sản theo thỏa thuận thì thỏa thuận này phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc chứng thực. Chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận được xác lập kể từ ngày đăng ký kết hôn.”

Theo quy định của pháp luật thì việc xác lập chế độ tài sản theo thỏa thuận phải được lập trước khi kết hôn và thỏa thuận phải được lập bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Người Do Thái dạy con nhận biết tiền từ khi con 3 tuổi

Quản lý tài sản của con

Câu hỏi: Tôi và chồng tôi đã ly hôn được 5 năm, có 1 con …

Chat Zalo: 0904340664