Untitled 2

Thủ tục đổi màu sơn của xe ô tô và mức xử phạt khi tự ý đổi màu sơn xe ô tô

Câu hi: Lut sư cho tôi hi th tc thay đi màu sơn xe ô tô hin nay đưc quy đnh như thế nào? Và nếu tôi không làm th tc này thì có b x pht không?

Lut sư tư vn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Th nht, v th tc thay đi màu sơn xe ô tô:

c 1: Chuẩn bị hồ sơ theo quy định tại Điều 7, Điều 9 Thông tư 58/2020/TT-BCA, bao gồm:

  • Giấy khai đề nghịcấp lại màu sơn và đăng ký xe (theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư).
  • Các giấy tờ của chủ xe theo quy định tại Điều 9 của Thông tư 58/2020/TT-BCA (tùy thuộc vào các trường hợp đã được quy định liên quan đến chủ sở hữu xe ô tô sẽ phải xuất trình những giấy tờ khác nhau)
  • Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c 2: Nộp hồ sơ tại Phòng Cảnh sát giao thông – Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

c 3: Thời gian hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 58/2020/TT-BCA, lưu ý cần đưa xe ô tô đã thay đổi màu sơn đến để tiến hành kiểm tra khi làm thủ tục.

  • Lệ phí:

Theo Biểu mức thu tại khoản 1 Điều 4 Thông tư số 229/2016/TT-BTC, lệ phí cấp đổi Giấy đăng ký kèm theo biển số là 150.000 đng; cấp đổi giấy đăng ký không kèm theo biển số ô tô, xe máy là 30.000 đồng ở cả khu vực I, II và III.

Th hai, mc x pht khi không chp hành quy đnh pháp lut v thay đi màu sơn xe ô tô

Khoản 2 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định như sau:

“Điu 30. X pht ch phương tin vi phm quy đnh liên quan đến giao thông đưng b

  1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

     a) Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;

     b) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe;

     c) Không làm thủ tục khai báo với cơ quan đăng ký xe theo quy định trước khi cải tạo xe (đối với loại          xe có quy định phải làm thủ tục khai báo)”.

Như vậy, việc tự ý thay đổi màu sơn của xe ô tô không đúng với Giấy đăng ký thì cá nhân sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng, trong trường hợp tổ chức là chủ sở hữu của xe ô tô sẽ bị xử phạt hành chính từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Ngoài ra, chủ sở hữu xe còn có thể bị áp dụng thêm biện pháp khắc phục là buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe theo quy định tại Điểm a Khoản 15 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

 

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Điều kiện và thủ tục xin Giấy xác nhận đủ điều kiện làm đại lý bán lẻ xăng dầu

Câu hỏi: Mình đang có nhu cầu xin giấy chứng nhận đủ điều kiện bán …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664