Untitled 2

Thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Câu hỏi:

Tôi muốn được tư vấn về thủ tục khai nhận di sản thừa kế khi mẹ đẻ tôi để lại cho tôi một mảnh đất bằng di chúc?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

Về xét tính hợp pháp của di chúc:

Theo quy định của Điều 630 Bộ luật Dân sự năm 2015, di chúc hợp pháp khi đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật”.

Để khai nhận di sản thừa kế cho bạn theo di chúc của mẹ bạn thì di chúc của mẹ bạn phải là di chúc hợp pháp.

Nếu di chúc không hợp pháp thì tài sản thừa kế sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

Về thủ tục khai nhận di sản thừa kế:

Căn cứ Luật Công chứng 2014, thủ tục khai nhận di sản của bạn như sau:

 – Bạn gửi 1 bộ hồ sơ tới cơ quan công chứng trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có bất động sản. Bộ hồ sơ yêu cầu công chứng gồm:

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

+ Giấy chứng tử của mẹ bạn và bố bạn (nếu bố bạn đã mất).

+ Giấy tờ tùy thân của các thừa kế;

+ Những giấy tờ khác (như: giấy khai sinh của anh/chị/em bạn; giấy chứng tử của mẹ bạn, …).

-Theo Nghị định 29/2015/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết Luật Công chứng:

Sau khi kiểm tra hồ sơ thấy đầy đủ, phù hợp quy định của pháp luật, cơ quan công chứng tiến hành niêm yết công khai tại trụ sở Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú trước đây của người để lại di sản; trong trường hợp không có nơi thường trú, thì niêm yết tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi tạm trú có thời hạn của người đó. Nếu không xác định được cả hai nơi này, thì niêm yết tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi có bất động sản của người để lại di sản.

Sau 15 ngày niêm yết, không có khiếu nại, tố cáo gì thì cơ quan công chứng chứng nhận văn bản thừa kế. Trường hợp chỉ một người duy nhất thì lập Văn bản khai nhận di sản thừa kế theo Điều 50 Luật Công chứng. Trường hợp người thừa kế có cả người thừa kế theo di chúc và những người được hưởng di sản theo Điều 644 Bộ luật Dân sự thì có thể lập Văn bản khai nhận di sản thừa kế (tất cả các thừa kế cùng nhận di sản và không thỏa thuận phân chia) hoặc lập Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế theo Điều 57 Luật Công chứng 2014.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

thua-ke-the-vi

Thừa kế thế vị

Câu hỏi: Ba tôi và ông tôi cùng mất trong vụ tai nạn xe hơi. …

Chat Zalo: 0904340664