Untitled 2

Thủ tục nhập hộ khẩu tại Hà Nội

Câu hỏi: Tôi và vợ đã kết hôn từ năm 2010. Chúng tôi đã có sổ hộ khẩu thường trú đứng tên 2 vợ chồng và con trai tại Hà nội. Nay tôi muốn nhập khẩu cho em trai tôi 27 tuổi (đã có gia đình) vào hộ khẩu của vợ chồng tôi thì có được không? Nếu được cần những giấy tờ gì?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú năm 2006 (sửa đổi, bố sung năm 2013) quy định:

“2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

a,Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b, Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

c, Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;  …”.

Như vậy, trường hợp của em trai bạn đã 27 tuổi tức là người đã thành niên, đã có gia đình thì căn cứ theo điểm đ khoản 2 nêu trên, em trai bạn không đủ điều kiện để nhập hộ khẩu cùng với gia đình bạn.

Video liên quan:

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

thua-ke-the-vi

Thừa kế thế vị

Câu hỏi: Ba tôi và ông tôi cùng mất trong vụ tai nạn xe hơi. …

Chat Zalo: 0904340664