Untitled 2

Tổ chức đám cưới con gái dưới 18 tuổi có bị phạt tù không?

Câu hỏi: Hàng xóm nhà tôi mới tổ chức đám cưới cho con gái họ lấy chồng, nhưng tôi thấy con gái họ mới có 15 tuổi. Như vậy, việc hàng xóm của tôi tổ chức đám cưới như vậy có vi phạm pháp luật không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 183 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định:

“Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.”

Căn cứ và quy định của pháp luật thì việc người hàng xóm đó tổ chức đám cưới cho con gái 15 tuổi có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đã bị phạt hành chính mà còn vi phạm với mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

Công ty luật tư vấn chuyên nghiệp tại Hà Nội – Văn phòng luật uy tín Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ: Luật sư Thạc sỹ Nguyễn Thanh Hà (Mr.)

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Làm chủ lô đề sẽ bị xử lý thế nào?

Câu hỏi: Hàng xóm của tôi là chủ lô đề. Xin hỏi, nếu bây giờ …

Chat Zalo: 0904340664