Untitled 2

Trường hợp đồng sở hữu nhà ở mà muốn tặng nhà cho người khác thì cần những giấy tờ và thủ tục như thế nào?

Câu hỏi:

Bác của mình định tặng nhà cho bố mình (anh em ruột). Giấy tờ nhà của bác hợp lệ với sổ hồng được cấp vào 2006. Tuy nhiên, trong sổ hồng có ghi nội dung: “Ông H Sinh năm 1950 CMND số xxxxxxx là đồng sở hữu và đại diện cho các đồng thừa kế của bà A=> Bà A là vợ của bác mình. Bà A đã mất hơn 20 năm. Bà có 2 người con riêng của chồng trước. Chồng trước còn sống. Hiện tất cả mọi người cũng không có tranh chấp tài sản gì. Vậy:

  • Bác mình có toàn quyền cho tặng căn nhà cho bố mình hay không?
  • Có phải cần sự đồng thuận bằng văn bản của 2 người con riêng bên vợ không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến yêu cầu của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định về việc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho nhiều người hoặc cho một người làm đại diện chủ sở hữu như sau:

 “2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện”.

Theo quy định trên thì giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở của bác bạn là đồng sở hữu và bác bạn là người đại diện cho các đồng thừa kế của vợ, điều đó có nghĩa là bác bạn không phải là người sở hữu duy nhất đối với ngôi nhà trên mà bác bạn được những người thừa kế khác của vợ ủy quyền cho đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, nếu bác muốn bán, tặng cho, thế chấp ngôi nhà đó thì phải được sự đồng ý của những người thừa kế còn lại.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn nếu bác bạn muốn tặng cho ngôi nhà cho bố bạn thì phải được những người đồng thừa kế khác đồng ý ký tên cho phép tặng cho nhà hoặc viết giấy ủy quyền cho phép bác bạn được tặng cho nhà cho bố bạn. Việc xác định ai là người có quyền sở hữu ngôi nhà trên phải dựa vào di chúc (trong trường hợp bác gái bạn mất có để lại di chúc) hoặc bản khai nhận di sản thừa kế, biên bản thỏa thuận của những người thừa kế của vợ bác bạn trong trường hợp bác gái mất mà không để lại di chúc.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Xây nhà trên đất vườn có bị phạt không?

Câu hỏi: Bố mẹ tôi được thừa kế của ông bà nội 1 mảnh đất …

Chat Zalo: 0904340664