Untitled 2

Yêu cầu người lao động đặt cọc tiền có vi phạm luật lao động không?

Doanh nghiệp hỏi: Công ty tôi là doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực vận tải hàng hóa. Từ trước tới nay, Công ty khi giao xe (giá trị hàng tỉ đồng/xe) cho lái xe, có yêu cầu họ phải đặt cọc một khoản tiền 50 triệu đồng. Vậy công ty chúng tôi có vi phạm luật không ?

Luật sư trả lời: Theo quy định tại Điều 20, Bộ luật lao động năm 2012 thì Người sử dụng lao động không được phép yêu cầu người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động

Ngoài ra, theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 5, Nghị định số 95/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 22 tháng 8 năm 2013 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo Hợp đồng, thì trong trường hợp Người sử dụng lao động yêu cầu người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm như trên sẽ bị phạt tiền từ 20-25 triệu đồng

Do vậy, hành vi yêu cầu đặt cọc một khoản tiền 50 triệu đồng như mô tả trên đây là vi phạm pháp luật.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Nghỉ việc khi chưa làm hợp đồng lao động bằng văn bản ?

Câu hỏi: Hiện tại tôi đang làm việc cho 1 công ty xây dựng. Chỗ người …

Chat Zalo: 0904340664