Untitled 2
ho ten-internet

Quyền thay đổi tên

Câu hỏi: Xin chào luật sư. Tôi tên là X, do ngày xưa bố mẹ có quan niệm tên xấu dễ nuôi nên tôi đã gặp không ít khó khăn với cái tên khi đi học và đi làm, có khi danh dự cũng bị xúc phạm khi tên tôi bị lấy ra trêu đùa. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi có thể đổi tên được không và thủ tục đổi tên như thế nào?

Luật sư tu vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 28 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

Điều 28. Quyền thay đổi tên

  1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:
  2. a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;
  3. b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;
  4. c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;
  5. d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

  1. e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;
  2. g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định”

Theo thông tin bạn cung cấp thì tên của bạn gây ảnh hưởng đến quyền lợi và danh dự của bạn, nên căn cứ vào quy định này, bạn hoàn toàn có thể thay đổi tên trên Giấy khai sinh của bạn.

Thủ tục thay đổi họ tên đệm bạn thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký khai sinh trước đây, hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai (theo mẫu quy định);

– Xuất trình bản chính giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

– Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

 

Tin nổi bật

Có thể sở hữu đối với tài sản bị người khác đánh rơi, bỏ quên - internet

Có thể sở hữu đối với tài sản bị người khác đánh rơi, bỏ quên

Câu hỏi: Quý công ty cho tôi hỏi: Pháp luật quy định như thế nào …

Chat Zalo: 0904340664