Untitled 2

Chủ đầu tư chậm thanh toán, đơn vị thi công phải làm sao?

Câu hỏi: Công ty tôi là đơn vị thi công nhà máy sản xuất cho công ty khác. Tuy nhiên do bên họ chậm thanh toán nên bên tôi chưa làm biên bản nghiệm thu, bàn giao công trình đủ điều kiện phòng cháy chữa cháy, chưa thực hiện thủ tục xin phép về phòng cháy chữa cháy. Bên họ vẫn cố tình đưa vào sử dụng. Do vậy, chúng tôi muốn làm 1 văn bản gửi công ty đó thể hiện rõ nội dung khi chúng tôi chưa bàn giao, nghiệm thu công trình mà bên đối tác vẫn đưa vào sử dụng thì sẽ tự chịu trách nhiệm với các rủi ro có thể xảy ra. Như thế có được không? Có cách nào để loại trừ trách nhiệm trong trường hợp này không? Bởi nguyên nhân xuất phát từ công ty họ chậm thanh toán.

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bên công ty kia chậm thanh toán vậy nên bạn có thể chấm dứt hợp đồng và lập các thủ tục thanh lý hợp đồng nếu trong bản hợp đồng các bên đã ký kết quy định. Căn cứ được quy định trong Khoản 18.2 Điều 18 Thông tư 09/2016/TT-BXD:

18.2. Chấm dứt Hợp đồng bởi Bên nhận thầu

Bên nhận thầu được quyền chấm dứt Hợp đồng nếu:

a) Bên nhận thầu không nhận được số tiền được thanh toán trong vòng 45 ngày kể từ ngày Bên giao thầu nhận đủ hồ sơ thanh toán hợp lệ;

b) Bên giao thầu về cơ bản không thực hiện nghĩa vụ theo Hợp đồng;

c) Việc tạm ngừng bị kéo dài quá 45 ngày;

d) Bên giao thầu bị phá sản, vỡ nợ, bị đóng cửa, bị quản lý tài sản phải Điều đình với chủ nợ hoặc tiếp tục kinh doanh dưới sự Điều hành của người được ủy thác hoặc người đại diện cho quyền lợi của chủ nợ hoặc nếu đã có hành động hoặc sự kiện nào đó xảy ra (theo các Luật hiện hành) có tác dụng tương tự tới các hành động hoặc sự kiện đó.

Trong bất cứ sự kiện hoặc trường hợp nào được nêu trên, Bên nhận thầu có thể, bằng thông báo trước … ngày cho Bên giao thầu để chấm dứt Hợp đồng. Tuy nhiên trong trường hợp của Điểm (d) Bên giao thầu có thể thông báo chấm dứt Hợp đồng ngay lập tức”.

Như vậy, thay vì làm một văn bản gửi cho công ty đó về nội dung bên kia sẽ chịu trách nhiệm với các rủi ro có thể xảy ra khi bên công ty bạn chưa bàn giao thì bạn có thể chấm dứt hợp đồng và yêu cầu phía bên công ty kia thanh toán những khoản nợ còn lại. Đó có thể là một chế tài để phía bên công ty kia thanh toán ngay lập tức cho bên công ty bạn.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Thực trạng xây dựng sai phép ở Hà Nội

Luật sư Nguyễn Thanh Hà – Chủ tịch Công ty Luật TNHH SB LAW đã …

Chat Zalo: 0904340664