Untitled 2
nguồn internet

Điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Câu hỏi: Chào Luật sư, mong Luật sư giải đáp giúp tôi: Tôi làm công ty và được nộp bảo hiểm xã hội từ tháng 9/2016 đến hết tháng 7/2018 là nghỉ và chốt sổ. Sau đó tôi mang thai và sinh con vào tháng 3/2019. Bây giờ tôi có đọc qua thông tin mới biết là ngưng nộp BHXH nhưng đã nộp đủ 6 tháng thì vẫn có thể hưởng chế độ thai sản, nhưng thời gian sau sinh đến bây giờ đã gần 20 tháng. Vậy bây giờ tôi có làm được giấy để hưởng chế độ thai sản không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

  1. Cơ sở pháp lý.

– Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014;

  1. Nội dung tư vấn.

– Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

  1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Lao động nữ mang thai;
    b) Lao động nữ sinh con;[…]
  2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

[…]4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

Theo quy định này để được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản bạn phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước khi sinh, bạn sinh vào tháng 3/2019 vậy trong khoảng thời gian từ tháng 3/2018 đến tháng 3/2019 bạn mới đóng bảo hiểm xã hội được 05 tháng (tháng 3, tháng 4, tháng 5, tháng 6, tháng 7/2018), vì vậy bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

 

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Giá bán lẻ in trên hàng hóa có bị xem là căn cứ tính thuế thu nhập không_sblaw

Hậu quả pháp lý của doanh nghiệp nợ thuế

Câu hỏi: Chào Luật sư, cho tôi hỏi hậu quả pháp lý khi doanh nghiệp …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664