Untitled 2
Doanh nghiệp nước ngoài

Doanh nghiệp nước ngoài có thể mua nhà tại Việt Nam để kinh doanh không?

Doanh nghiệp hỏi: Chúng tôi là doanh nghiệp Hồng Kông, tôi được biết là bắt đầu từ ngày 1/7/2015, Việt Nam sẽ áp dụng luật nhà ở và luật kinh doanh bất động sản mới.

Trong luật nhà ở thì có quy định là người nước ngoài hay tổ chức nước ngoài có thể mua nhà để cho thuê lại hay kinh doanh.

Vậy SBLAW có thể tư vấn cụ thể về vấn đề này được không?

Luật sư trả lời: Theo luật nhà ở năm 2014 có hiệu lực từ ngày 1 tháng 7 năm 2015 thì công ty có vốn đầu tư nước ngoài được quyền mua nhà ở tại Việt Nam.

Tuy nhiên, đối với trường hợp này, theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 162 Luật nhà ở thì công ty có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được sử dụng nhà ở để bố trí cho những người đang làm việc tại tổ chức đó ở, không được dùng nhà ở để cho thuê, làm văn phòng hoặc sử dụng vào mục đích khác.

Tuy nhiên, cho đến thời điểm hiện nay, vẫn chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể về trình tự thủ tục để người nước ngoài mua nhà ở và dùng nhà ở để kinh doanh cho thuê. Ngay khi có văn bản hướng dẫn, SB Law sẽ tư vấn cho anh về vấn đề này.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Mua bán nhà

Có được chuyển nhượng hợp đồng thuê mua nhà không?

Câu hỏi: Tôi có ký hợp đồng thuê mua nhà. Tuy nhiên nay tôi có …

Chat Zalo: 0904340664