Untitled 2
Mở phòng khám thẩm mỹ có vốn đầu tư nước ngoài

Mở phòng khám thẩm mỹ có vốn đầu tư nước ngoài

Johny Linh – Mỹ,  có hỏi:

Xin cho tôi biết điều kiện để thành lập phòng khám thẩm mỹ có vốn đầu tư tư nhân nước ngoài?

Ban đầu khi đầu tư tôi đang băn khoăn giữa việc lựa chọn hình thức: Hợp tác kinh doanh trên cơ sở hợp đồng hợp tác kinh doanh hoặc thành lập doanh nghiệp liên doanh ? Xin hãy tư vấn cho tôi

Khi mở phòng khám này, tôi muốn mời 1 vài bác sĩ giỏi từ Mỹ về  phòng khám này, vậy những bác sỹ này cần tuân thủ những điều kiện gì của pháp luật Việt Nam?

Và cuối cùng tôi muốn biết những quy định về cơ sở vật chất tối thiểu của một phòng khám thẩm mỹ tại Việt Nam?

TRẢ LỜI:

Tình huống bạn đặt ra gồm 3 câu hỏi.

Tôi sẽ trả lời lần lượt từng vấn đề một.

Trước tiên, bạn cần nắm được các văn bản pháp luật sẽ điều chỉnh đối tượng Phòng khám thẩm mỹ gồm:

(i)      Luật khám bệnh, chữa bệnh ngày 23 tháng 11 năm 2009;

(ii)    Nghị định số 87/2011/NĐ – CP ngày 27 tháng 9 năm 2011 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật khám bệnh, chữa bệnh;

(iii)    Thông tư số 41/2011/TT-BYT ngày 14 tháng 11 năm 2011 của Bộ Y tế Hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

Sau đây, tôi trả lời từng vấn đề trong câu hỏi của bạn:

Vấn đề 1:

Điều kiện để thành lập phòng khám thẩm mỹ có vốn đầu tư tư nhân nước ngoài?

Gồm các điều kiện sau đây:

  1. Có giấy chứng nhận đầu tư (Điều 42 Luật Khám chữa bệnh);
  2.  Có giấy phép hoạt động do Sở y tế cấp phép (Điều 42 Luật Khám chữa bệnh).

Trong đó, ĐIỀU KIỆN để được cấp GIẤY PHÉP HOẠT ĐỘNG PHÒNG KHÁM CHUYÊN KHOA PHẪU THUẬT THẨM MỸ CỦA SỞ Y TẾ gồm:

–          Cơ sở vật chất và Thiết bị y tế đầy đủ theo quy định tại Thông tư số 41/2011/TT-BYT ngày 14 tháng 11 năm 2011.

–          Nhân sự:

  • Người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật phải là bác sỹ có chứng chỉ hành nghề phù hợp về phẫu thuật thẩm mỹ mà phòng khám đăng ký và có thời gian khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 54 tháng tại chuyên khoa này.
  • Ngoài người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật, các đối tượng khác làm việc trong phòng khám chuyên khoa nếu có thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh thì phải có chứng chỉ hành nghề và chỉ được thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi công việc được phân công. Việc phân công phải phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn được ghi trong chứng chỉ hành nghề của người đó;

–          Phạm vi hoạt động của Phòng khám:

Lưu ý là Phòng khám chỉ được thực hiện các hoạt động sau đây:

  • Tạo má lúm đồng tiền, xóa xăm cung lông mày, nâng cung lông mày, tạo hình gò má, tạo hình cằm chẻ, cằm lẹm, sửa da ở vùng mặt, vùng cổ;
  • Tạo hình mí mắt, mũi, môi, tai;

Lưu ý là:

+          Không được phẫu thuật tạo hình như nâng ngực; nâng vú; thu nhỏ quầng vú, núm vú; thu gọn thành bụng, mông, đùi; căng da mặt, mông, đùi; lấy mỡ cơ thể;

+          Các kỹ thuật chuyên môn khác do Giám đốc Sở Y tế tỉnh phê duyệt trên cơ sở năng lực thực tế của người hành nghề và điều kiện thiết bị y tế, cơ sở vật chất của phòng khám;

+          Việc phẫu thuật thẩm mỹ làm thay đổi đặc điểm nhận dạng đã được xác định trong chứng minh nhân dân chỉ được thực hiện sau khi người có yêu cầu phẫu thuật thẩm mỹ đã có đơn gửi cơ quan Công an nơi cấp chứng minh nhân dân.

 

Vấn đề 2:

Ban đầu khi đầu tư tôi đang băn khoăn giữa việc lựa chọn hình thức: Hợp tác kinh doanh trên cơ sở hợp đồng hợp tác kinh doanh hoặc thành lập doanh nghiệp liên doanh ? Xin hãy tư vấn cho tôi.

Trả lời:

Biểu cam kết Việt Nam với WTO về dịch vụ y tế và xã hội cho phép: Nhà cung cấp dịch vụ nước ngoài được cung cấp dịch vụ thông qua thành lập bệnh viện 100% vốn đầu tư nước ngoài, liên doanh với đối tác Việt Nam hoặc thông qua hợp đồng hợp tác kinh doanh.

Do vậy Bạn có thể lựa chọn một trong hai hình thức đầu tư là thành lập doanh nghiệp liên doanh hoặc hợp đồng hợp tác kinh doanh.

Như theo kinh nghiệm của Chúng tôi khi tiến hành thủ tục xin cấp phép đầu tư thì hình thức đầu tư thành lập một pháp nhân sẽ thuận lợi hơn rất nhiều. Vì đây là lĩnh vực đầu tư có điều kiện cho nên việc cấp phép cho một pháp nhân sẽ mang tính đảm bảo hơn.

Vấn đề 3:

Khi mở phòng khám này, tôi muốn mời 1 vài bác sĩ giỏi từ Mỹ về  phòng khám này, vậy những bác sỹ này cần tuân thủ những điều kiện gì của pháp luật Việt Nam?

Trả lời:

Nếu bạn muốn muốn mời 1 vài bác sĩ giỏi từ Mỹ về  phòng khám này, vậy để những bác sỹ này có thể hành nghề tại Việt Nam họ cần phải đáp ứng được các điều kiện sau:

(i)      Doanh nghiệp đơn vị chủ quản của phòng khám phải xin giấy phép lao động cho các bác sỹ này theo quy định  về việc cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam (Nghị định Số: 102/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam);

(ii)    Các bác sỹ này cần phải nộp hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề tại Việt Nam (Theo Điều 6 Thông tư 41/2011/TT-BYT)

Vấn đề 4:

Và cuối cùng tôi muốn biết những quy định về cơ sở vật chất tối thiểu của một phòng khám thẩm mỹ tại Việt Nam?

Theo Điều 25 Thông tư 41/2011/TT-BYT, Cơ sở vật chất tối thiểu của phòng khám chuyên khoa phẫu thuật thẩm mỹ tại Việt Nam

–          Địa điểm cố định, tách biệt với nơi sinh hoạt gia đình;

–          Xây dựng chắc chắn, đủ ánh sáng, có trần chống bụi, tường và nền nhà phải sử dụng các chất liệu dễ tẩy rửa làm vệ sinh;

–          Phải có buồng khám bệnh, chữa bệnh có diện tích ít nhất là 10m2 và nơi đón tiếp người bệnh, trừ phòng tư vấn khám bệnh qua điện thoại, phòng tư vấn chăm sóc sức khỏe qua các phương tiện công nghệ thông tin, viễn thông và thiết bị y tế.

–          Có thêm buồng lưu người bệnh có diện tích ít nhất 12 m2; phòng khám phục hồi chức năng phải có thêm buồng phục hồi chức năng có diện tích ít nhất là 10 m2;

–          Có buồng thủ thuật với diện tích ít nhất là 10 m2 nếu có thực hiện thủ thuật, bao gồm cả kỹ thuật cấy ghép răng (implant);

–          Có buồng thăm dò chức năng với diện tích ít nhất là 10 m2 nếu có thực hiện thăm dò chức năng;

–          Có buồng vận động trị liệu có diện tích ít nhất là 40 m2 nếu thực hiện vận động trị liệu;

–          Bảo đảm xử lý rác thải y tế theo quy định của pháp luật; bảo đảm vô trùng đối với buồng thực hiện thủ thuật.

–          Bảo đảm có đủ điện, nước và các điều kiện khác để phục vụ chăm sóc người bệnh.

–          Thiết bị y tế phải đảm bảo:

  • Có đủ thiết bị, dụng cụ y tế phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn mà cơ sở đăng ký;
  • Có hộp thuốc chống choáng và đủ thuốc cấp cứu chuyên khoa;
  • Phòng tư vấn khám bệnh qua điện thoại, phòng tư vấn chăm sóc sức khỏe qua các phương tiện công nghệ thông tin, viễn thông và thiết bị y tế phải có đủ các phương tiện công nghệ thông tin, viễn thông, thiết bị phù hợp với hoạt động tư vấn đã đăng ký.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Công ty đã có Quy chế quản lý nội bộ có cần Nội quy lao động không?

Câu hỏi: Nội quy lao động và Quy chế quản lý nội bộ công ty …

Chat Zalo: 0904340664