Untitled 2

Người 17 tuổi có thể bị khởi tố không ?

Câu hỏi: A xông vào nhà đánh B rách đầu 10 phân, hiện A 17 tuổi, vậy A có bị khởi tố ra toà được không?   


hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa

Luật sư tư vấn: 

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì A đã xông vào nhà đánh B rách đầu 10 phân. Tuy nhiên chúng tôi không biết cụ thể mức độ thương tật của A là bao nhiêu %? Đã đủ căn cứ truy cứu trách nhiệm hay chưa? Vì vậy chúng tôi cung cấp một số thông tin sau để bạn tham khảo và đối chiếu với trường hợp trên:

Theo quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định:

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

đ) Có tổ chức;

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

i) Có tính chất côn đồ;

k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 06 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31 % đến 60%;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30%;

c) Phạm tội 02 lần trở lên;

d) Tái phạm nguy hiểm;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.”

Khoản 1 Điều 12 Bộ Luật Hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự: Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.” 

Như vậy, bạn đối chiếu với trường hợp trên xem A có thuộc trường hợp trên hay không? Nếu thuộc trường hợp trên thì A có thể bị xem xét khởi tố và bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 có quy định là đối với trường hợp tại Khoản 1 Điều 134 nêu trên chỉ khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại. Theo đó, nếu A thuộc Khoản 1 Điều 134 thì sẽ chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu như B có làm đơn yêu cầu khởi tố.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Mua bảo hiểm y tế 5 năm có được hỗ trợ 100% chi phí khám, chữa bệnh?

Câu hỏi: Cho em hỏi em mua bảo hiểm y tế được 5 năm rồi, …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Zalo: 0904340664