Untitled 2
hợp đồng điện tử

Nguyên tắc giao kết hợp đồng điện tử

Câu hỏi: Đối tác của tôi đang đề nghị ký kết hợp đồng điện tử qua email. Tuy nhiên tôi còn phân vân không rõ về nguyên tắc quy định đối với vấn đề này như thế nào? Luật sư có thể tư vấn giúp tôi về quy định Pháp luật này với.

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo Điều 35, Luật Giao dịch điện tử 2005 quy định về nguyên tắc giao kết và thực hiện hợp đồng điện tử, theo đó:

– Các bên tham gia có quyền thỏa thuận sử dụng phương tiện điện tử trong giao kết và thực hiện hợp đồng.

– Việc giao kết và thực hiện hợp đồng điện tử phải tuân thủ các quy định của Luật này và pháp luật về hợp đồng.

– Khi giao kết và thực hiện hợp đồng điện tử, các bên có quyền thoả thuận về yêu cầu kỹ thuật, chứng thực, các điều kiện bảo đảm tính toàn vẹn, bảo mật có liên quan đến hợp đồng điện tử đó.

Vậy pháp luật không cấm giao kết hợp đồng bằng hình thức thương mại điện tử, tuy nhiên khi giao kết hợp đồng điện tử các bạn vẫn phải tuân thủ nghiêm cả các quy định Pháp luật về hợp đồng thông thường. Đồng thời vì là hợp đồng điện tử nên các bạn nên thêm những điều khoản, các yêu cầu chứng thực chữ ký điện tử, kỹ thuật để đảm bảo tính toàn vẹn và bảo mật của hợp đồng đó.

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Chữ ký điện tử

Nhận thông điệp dữ liệu trong hợp đồng điện tử

Câu hỏi: Công ty tôi và công ty đối tác thực hiện giao dịch thông …

Chat Zalo: 0904340664