Untitled 2
phụ nữ nuôi con nhỏ có phải làm ca đêm hay không

Người sử dụng lao động có được phép cho lao động nữ đang trong thời kì nuôi con nhỏ đi làm ca đêm hay không?

Doanh nghiệp hỏi: Người sử dụng lao động có được phép cho lao động nữ đang trong thời kì nuôi con nhỏ đi làm ca đêm hay không? Nếu có thì có quy định gì đặc biệt không?

Luật sư trả lời: Theo quy định của Bộ luật lao động thì người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ trong thời kỳ nuôi con nhỏ (dưới 12 tháng) làm việc ca đêm.

Điều này được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 155 Bộ luật lao động đó là:

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Quy trình tư vấn nhanh chóng, chính xác

Tư vấn pháp luật qua email nhanh chóng, uy tín

Hiện nay, với nhu cầu tra cứu thông tin pháp luật, tư vấn pháp luật …

Chat Zalo: 0904340664