Untitled 2

Rút tiền tiết kiệm của người mất không để lại di chúc

Câu hỏi:

Mẹ mình vừa qua đời đột ngột. Bà có quyển sổ tiết kiệm. Giờ mình muốn rút số tiền trong đó ra thì cần những giấy tờ gì? Mình là con duy nhất của mẹ.

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp, vì mẹ bạn qua đời đột ngột nhưng để lại sổ tiết kiệm nên tạm xét vào trường hợp người mất không để lại di chúc. Việc phân chia di sản thừa kế sẽ theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 bao gồm hàng thừa kế thứ nhất là: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Như vậy, nếu bạn còn bố, ông bà ngoại thì tài sản này sẽ được chia cho bạn và bố bạn, ông bà ngoại, còn nếu chỉ còn mình bạn thì bạn được hưởng hết số tiền này.

Để rút được số tiền này Ngân hàng sẽ yêu cầu bạn phải có văn bản khai nhận di sản thừa kế được công chứng. 

Theo đó, khi đến phòng công chứng địa phương bạn cần xuất trình các giấy tờ sau:

– Chứng minh nhân dân, Hộ khẩu, Giấy khai sinh của những người khai nhận di sản thừa kế.

+ Giấy chứng minh quan hệ của các đồng thừa kế với người để lại di sản: Giấy khai sinh của người thừa kế, sổ hộ khẩu..;

– Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế.

– Một bản Sơ yếu lý lịch của một trong những người khai nhận di sản thừa kế (đã có xác nhận của UBND phường, xã hoặc cơ quan có thẩm quyền).

– Giấy tờ về di sản thừa kế như: sổ tiết kiệm.

– Giấy uỷ quyền, giấy nhường di sản thừa kế, giấy từ chối di sản thừa kế (nếu có).

 

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Hợp đồng cho thuê tài sản

Câu hỏi: Hiện tại mình có thuê 1 phòng trọ từ ngày 01/08/2019, ở chung …

Chat Zalo: 0904340664