Untitled 2

Thời hạn sở hữu nhà ở thay đổi như thế nào khi mua nhà thuộc sở hữu cá nhân người nước ngoài?

Câu hỏi: Gia đình tôi đang sinh sống tại Việt Nam, muốn mua nhà thuộc sở hữu của một người nước ngoài. Tôi được biết thời hạn sở hữu nhà ở của người nước ngoài tại Việt Nam bị giới hạn. Xin hỏi khi trở thành chủ sở hữu nhà thì thời hạn sở hữu nhà ở của tôi như thế nào?

Trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 7 Nghị định số 99/ 2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật nhà ở đã quy định về thời hạn sở hữu nhà ở khi người nước ngoài tiến hành bán , tặng cho nhà ở thì thời hạn thay đổi cụ thể:

Điều 7. Thời hạn sở hữu nhà ở

…………………………………………………….

4. Trường hợp trước khi hết hạn sở hữu nhà ở mà tổ chức, cá nhân nước ngoài bán hoặc tặng cho nhà ở thì người mua, người được tặng cho được sở hữu nhà ở theo quy định sau đây:

a) Trường hợp bán hoặc tặng cho nhà ở cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì bên mua, bên nhận tặng cho được sở hữu nhà ở ổn định lâu dài;

b) Trường hợp bán hoặc tặng cho nhà ở cho tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì bên mua, bên nhận tặng cho chỉ được sở hữu nhà ở trong thời hạn còn lại; khi hết thời hạn sở hữu còn lại mà chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì được Nhà nước xem xét, gia hạn thêm theo quy định tại Điều 77 của Nghị định này;

c) Bên bán, bên tặng cho nhà ở phải nộp thuế và các nghĩa vụ tài chính cho Nhà nước Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Như vậy, đối với các trường hợp bên mua là cá nhân, hộ gia đình tại Việt Nam thì sau khi thực hiện giao dịch mua bán nhà ở của chủ sở hữu là người nước ngoài thì được quyền sở hữu nhà ở dài hạn, ổn định.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

mua chung cư trả góp

Phần sở hữu chung và riêng của nhà chung cư

Câu hỏi: Nhà tôi ở chung cư, 3 hôm nay hàng xóm nhà tôi có …

Chat Zalo: 0904340664