Untitled 2
Luật nhà ở xã hội

Trường hợp nào được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở xã hội?

Câu hỏi:

Nhà tôi có 2 vợ chồng sống ở vùng nông thôn, thu nhập của cả 2 người cộng vào là 2.200.000đ. Sắp tới chúng tôi muốn xin được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở xã hội. Vậy theo luật sư, chúng tôi có đủ điều kiện để được hưởng không?

Luật sư tư vấn:

Công ty Luật TNHH SB Law cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn, chúng có ý kiến tư vấn như sau:

Vợ chồng bạn có thu nhập 2.200.000d/tháng tương đương với thu nhập bình quân đầu người một tháng là 1.100.000d và sống tại khu vực nông thôn. Theo Điều 02 Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg về việc ban hành chuẩn nghèo tiếp cận đa chiều cho giai đoạn 2016-2020 thì trường hợp của bạn thuộc Khoản 3 Điều 2 Quyết định này số 59/2015/QĐ-TTg là hộ có mức sống trung bình.

Trong khi đó, theo Điều 49 Luật nhà ở 2014 quy định về đối tượng đươc hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở xã hội như sau:

1. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

  1. Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn;
  2. Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;
  3. Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị;
  4. Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;
  5. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;
  6. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;
  7. Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này
  8. Học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;
  9. Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở”.

Có thể thấy, trường hợp của bạn là hộ có mức sống trung bình nên không thuộc đối tượng có thể được hưởng chế độ chính sách nhà ở xã hội. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các trường hợp mà chúng tôi đã nêu trên để xem xét mình có thuộc trường hợp nào khác không để có thể xin được hưởng chính sách.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

mua bán nhà đất

Người nước ngoài sang Việt Nam mua nhà có được cấp sổ đỏ hay không?

Câu hỏi: Tôi có một người bạn mang quốc tịch Pháp muốn mua một căn …

Chat Zalo: 0904340664