Từ 10-9: Việc nhập khẩu xe sang gắn mác “quà tặng” bị siết chặt ra sao?

0
52

Luật sư Nguyễn Thị Thu – Giám đốc điều hành Công ty Luật TNHH SB Law đã có quan điểm về “Từ 10-9: Việc nhập khẩu xe sang gắn mác “quà tặng” bị siết chặt ra sao?” trên báo An ninh Thủ đô. Dưới đây là nội dung chi tiết:

1
Luật sư Nguyễn Thị Thu – Giám đốc điều hành Công ty Luật TNHH SB Law

Thông tư 45/2022/TT-BTC của Bộ Tài chính với nhiều quy định đáng chú ý nhằm kiểm soát nhập khẩu “xe quà”. Theo đó, từ 10-9, xe ô tô mang danh nghĩa quà tặng từ nước ngoài về Việt Nam phải được Chính phủ cho phép.

Thông tư 45/2022 sửa đổi, bổ sung một số quy định thủ tục hải quan và quản lý xe ô tô, xe gắn máy của các đối tượng được phép nhập khẩu, tạm nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại.

Khoản 1 Điều 1 Thông tư 45/2022 nêu rõ, “chính sách quản lý xe ô tô, xe gắn máy nhập khẩu, tạm nhập khẩu theo hình thức quà biếu, quà tặng, hàng mẫu, tài sản di chuyển thực hiện theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ”.

Trong khi đó theo quy định hiện hành mỗi tổ chức, cá nhân được nhập trong năm là 1 xe ô tô và 1 xe gắn máy do tổ chức, cá nhân nước ngoài biếu, tặng.

Như vậy, Thông tư 45 đã bãi bỏ nội dung trên. Nghĩa là từ 10-9 tới, xe ô tô mang mác quà tặng, hàng mẫu hay di chuyển tài sản xe hơi từ nước ngoài về Việt Nam phải được Chính phủ cho phép. Còn theo quy định cũ tổ chức cá nhân chỉ cần nộp hồ sơ tới Chi cục Hải quan địa phương là được nhập “xe quà”, mỗi năm 1 xe ô tô và 1 xe gắn máy – Luật sư Nguyễn Thị Thu – Đoàn Luật sư Hà Nội nhận định.

Bên cạnh đó, theo Thông tư 45/2022, Chi cục Hải quan làm thủ tục nhập khẩu, tạm nhập khẩu chỉ thông quan khi có giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu (với xe ô tô) và giấy kiểm tra chất lượng xe gắn máy nhập khẩu của cơ quan kiểm tra chuyên ngành…

Cũng theo Thông tư này, trình tự thủ tục nhập khẩu, tạm nhập khẩu được cơ quan hải quan siết chặt hơn quy định cũ.

Từ 10-9: Việc nhập khẩu xe sang gắn mác "quà tặng" bị siết chặt ra sao? ảnh 1
Thông tư 45/2022/TT-BTC với nhiều quy định đáng chú ý nhằm kiểm soát nhập khẩu “xe quà”

Cụ thể, trong thời hạn 8 giờ làm việc kể từ thời điểm hoàn thành kiểm tra thực tế hàng hóa nhập khẩu, nếu có đủ cơ sở xác định trị giá do người khai hải quan kê khai là chưa phù hợp với hàng hóa thực tế thì cơ quan hải quan phải xác định trị giá hải quan cho hàng hóa nhập khẩu theo đúng quy định, ban hành Thông báo trị giá hải quan.

Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày ban hành Thông báo trị giá hải quan, nếu người khai hải quan không thực hiện khai bổ sung theo Thông báo trị giá hải quan thì cơ quan hải quan ban hành quyết định ấn định thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế, xử lý vi phạm (nếu có).

Đặc biệt, Thông tư 45/2022 còn nêu rõ, trường hợp người khai hải quan nộp giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường không đúng thời hạn quy định (quá 30 ngày kể từ ngày đưa hàng về bảo quản), cơ quan hải quan tiến hành lập biên bản vi phạm, sau khi người khai hải quan chấp hành quyết định xử lý của cơ quan hải quan, mới tiếp tục thực hiện các thủ tục hải quan theo quy định của pháp luật.

Cũng theo Luật sư Thu, so với quy định hiện hành, thời hạn mà chủ xe (người nhập khẩu phi thương mại) phải hoàn thành các thủ tục hải quan (xác định giá trị xe, ấn định mức thuế, nộp giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường) được rút ngắn hơn. Nếu không tuân thủ quy định, chủ xe sẽ bị phạt hành chính.

Nguồn: https://www.anninhthudo.vn/tu-10-9-viec-nhap-khau-xe-sang-gan-mac-qua-tang-bi-siet-chat-ra-sao-post514338.antd