Untitled 2

Tư vấn về thừa kế thế vị

Câu hỏi:

Ông X có 2 người con. Ông mất năm 2015, con trai cả của ông mất năm 2014. Con trai cả của ông X đã có vợ và 1 con. Trong trường hợp này:

  • Người con của người con trai cả có được thừa kế thế vị cha mình không?
  • Người con dâu cả có được đòi thừa kế không?

Luật sư trả lời:

Công ty Luật TNHH SB LAW cảm ơn bạn đã quan tâm đến dịch vụ tư vấn pháp luật của chúng tôi.

Liên quan đến thắc mắc của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

Do bạn không nói rõ là ông X có để lại di chúc hay không nên có thể xảy ra 2 trường hợp:

Trường hợp 1: Nếu ông X để lại di chúc thì tài sản của ông X để lại sẽ được chia theo di chúc khi ông X mất.

Trường hợp 2: Nếu ông X không để lại di chúc thì tài sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật.
Như thông tin bạn cung cấp thì con trai cả của ông X mất trước ông X nên trong trường hợp này người con của người con trai cả sẽ được hưởng thừa kế thế vị cha mình.

Thừa kế thế vị được quy định tại Điều 652 Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

Như vậy, người con của người con trai cả sẽ được hưởng thừa kế thế vị cha mình một suất thừa kế mà đáng ra cha mình được hưởng. Vợ của người con trai cả sẽ không được đòi suất thừa kế thế vị này mà chỉ được thừa kế phần di sản thừa kế do người con trai cả để lại.

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

thua-ke-the-vi

Thừa kế thế vị

Câu hỏi: Ba tôi và ông tôi cùng mất trong vụ tai nạn xe hơi. …

Chat Zalo: 0904340664