Untitled 2

Vụ cướp ngân hàng ở Huế: Có thu hồi được tiền nghi phạm trả cho chủ nợ?

Theo thông tin từ cơ quan công an, nghi phạm Nguyễn Hoàng Tâm khai sau khi cướp 725 triệu đồng từ ngân hàng ở Huế, Tâm đã dùng toàn bộ số tiền này để trả nợ cho các chủ nợ cá độ bóng đá tại Đà Nẵng.

Luật sư Nguyễn Thanh Hà (Chủ tịch Công ty Luật SBLAW, Hà Nội) đã trao đổi với báo Dân Việt xoay quay vấn đề liệu số tiền mà Nguyễn Hoàng Tâm cướp sẽ được xử lý ra sao, cơ quan chức năng có thu hồi được không và nếu đúng là tiền cá độ bóng đá thì các chủ nợ của Tâm có bị xử lý?

Câu hỏi: Dựa trên lời khai của nghi phạm Nguyễn Hoàng Tâm rằng Tâm đã đưa số tiền cướp được hơn 725 triệu đồng trả cho các chủ nợ do phát sinh từ cá độ bóng đá, liệu công an có quyền thu hồi lại số tiền đó, thưa luật sư?

Trong quá trình điều tra vụ án, Cơ quan điều tra có trách nhiệm thu thập chứng cứ theo trình tự, thủ tục do Bộ luật Tố tụng hình sự quy định để xác định có hay không có hành vi phạm tội, người thực hiện hành vi phạm tội cũng như những tình tiết khác cần thiết cho việc giải quyết đúng đắn vụ án.

Để thu thập chứng cứ, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát và Toà án có quyền triệu tập những người biết về vụ án để hỏi và nghe họ trình bày về những vấn đề có liên quan đến vụ án, trưng cầu giám định, tiến hành khám xét, khám nghiệm và các hoạt động điều tra khác theo quy định của Bộ luật này; yêu cầu cơ quan, tổ chức, cá nhân cung cấp tài liệu, đồ vật, trình bày những tình tiết làm sáng tỏ vụ án. Chứng cứ bao gồm vật chứng. Tiền cũng là một loại vật chứng có giá trị chứng minh tội phạm và người phạm tội. Từ những căn cứ nêu trên, trong quá trình điều tra, nếu xác định lời khai của nghi phạm Nguyễn Hoàng Tâm là đúng thì cơ quan Điều tra hoàn toàn có quyền thu giữ số tiền đó để làm vật chứng vụ án. Việc xử lý vật chứng sẽ được thực hiện theo quy định tại Điều 76 Bộ luật Tố tụng hình sự.

Câu hỏi: Trường hợp cơ quan Điều tra chứng minh được các chủ nợ đó thu tiền của Tâm vì các món nợ phát sinh do cá cược bóng đá thì các chủ nợ đó bị xử lý thế nào, thưa luật sư?

Nếu Cơ quan điều tra chứng minh được Tâm dùng số tiền cướp được để cá cược bóng đá thì cơ quan điều tra có thể mở rộng điều tra vụ án và có thể truy tố Tâm và những người nhận cá độ “Tội đánh bạc”, đã được quy định tại Điều 248 bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009.

Lê Chiên (thực hiện)

Dẫn nguồn

http://danviet.vn/ban-doc/vu-cuop-ngan-hang-o-hue-co-thu-hoi-duoc-tien-nghi-pham-tra-cho-chu-no-731890.html

Giới thiệu sblaw

Tin nổi bật

Bảo mật thông tin xác minh điều kiện thi hành án

Các trường hợp Thừa phát lại không được lập vi bằng

Câu hỏi: Tôi được biết có những trường hợp sẽ không được lập vi bằng. …

Chat Zalo: 0904340664